Nếu lọc thô là "lưới cửa sổ", lọc trung cấp là "vệ sĩ" — chặn 90% mối đe dọa để HEPA chỉ xử lý 10% còn lại. Vệ sĩ càng mạnh, VIP sống càng lâu.

Vị trí của lọc trung cấp trong chuỗi lọc

Hệ thống lọc không khí hoàn chỉnh thường chia 3 tầng:

  1. 1[Lọc thô](/vi/products/category/pre-filter/) (G1–F7) → chặn bụi thô ≥5μm
  2. 2Lọc trung cấp (F7–F9) → chặn bụi mịn 0.3–5μm ← bạn đang ở đây
  3. 3[HEPA / ULPA](/vi/products/category/hepa-ulpa-filter/) (H13–U17) → chặn hạt siêu mịn ≥0.12μm

Lý do lọc trung cấp tồn tại rất đơn giản: HEPA quá đắt để đối mặt trực tiếp với tất cả bụi. Một tấm HEPA H14 giá vài triệu, thọ 2–3 năm. Không có "vệ sĩ" trung cấp, hạt 1–5μm đập thẳng vào HEPA, tuổi thọ có thể rút xuống 6–12 tháng.

Ngược lại, lọc trung cấp giá vài trăm ngàn, thọ 6–12 tháng. Bỏ vài trăm ngàn cho trung cấp chặn thêm nửa năm bụi = tiết kiệm nửa tấm HEPA.

F7, F8, F9 khác nhau ở đâu

Ba cấp này theo EN 779. Từ 2018, ISO 16890 dùng ePM1 (hiệu suất bắt hạt 0.3–1μm) để phân loại chi tiết hơn.

So sánh lọc trung cấp F7 / F8 / F9

ePM1 ISO 16890 cao hơn = bảo vệ HEPA mạnh hơn, nhưng ΔP cũng tăng

CấpePM1ePM2.5Hạt mục tiêuKéo dài HEPAΔP ban đầu
F7≥ 50 %≥ 65 %Bụi 1–5 μm, vi khuẩnHEPA thọ ×1.5–280–120 Pa
F8≥ 70 %≥ 80 %Hạt mịn 0.5–3 μm, khóiHEPA thọ ×2–2.5100–150 Pa
F9≥ 85 %≥ 90 %Hạt 0.3–1 μmHEPA thọ ×2.5–3120–180 Pa

ΔP là giá trị ban đầu điển hình cho khung 592×592 mm ở lưu lượng định mức. ePM1 bắt hạt 0.3–1μm — chỉ số chính bảo vệ HEPA.

Chỉ số then chốt là ePM1:

  • F7 (ePM1 ≥50%): Bắt một nửa hạt dưới micron. Phù hợp khi không có HEPA phía sau (tòa nhà VP) hoặc HEPA H13 với yêu cầu sạch không quá cao.
  • F8 (ePM1 ≥70%): Bắt 70%. "Cấp vạn năng" của ngành — GMP dược phẩm, phòng cách ly BV, lọc thứ cấp điện tử, phần lớn chọn F8. Cân bằng ΔP và bảo vệ.
  • F9 (ePM1 ≥85%): Bắt 85%. Dùng ở tầng DC (dry coil) Fab bán dẫn, tiền tầng EUV — nơi HEPA cực đắt. ΔP cũng cao nhất, tăng điện quạt.
Quy tắc chọn: Hạ nguồn HEPA H13 → F7–F8; hạ nguồn HEPA H14 → F8–F9; không HEPA → trung cấp là tầng cuối, F7 cân bằng IAQ và điện.

Ba cấu trúc: V-Bag, Mini-Pleat, Rigid Cell

Cấp quyết định "bắt bao nhiêu", cấu trúc quyết định "lắp thế nào, bao lâu thay". Cùng F8 mà ΔP, dung lượng bụi, chiều sâu hoàn toàn khác.

3 cấu trúc lọc trung cấp: V-Bag vs Mini-Pleat vs Rigid Cell

Chọn cấu trúc = cân bằng ΔP, dung lượng bụi & không gian lắp đặt

V-Bag túi lọc
Giữ bụi600–900 g
Chiều sâu300–600 mm
ΔP ban đầu100–130 Pa
Phù hợp

AHU hồi, VAV, chu kỳ thay dài

Mini-Pleat gấp mịn
Giữ bụi400–600 g
Chiều sâu150–300 mm
ΔP ban đầu80–110 Pa
Phù hợp

Giới hạn chiều sâu, tiết kiệm năng lượng

Rigid Cell khung cứng
Giữ bụi500–700 g
Chiều sâu150–300 mm
ΔP ban đầu110–150 Pa
Phù hợp

Lọc thứ cấp sạch cao, rung, tiền HEPA

Giá trị điển hình cho F8 ở lưu lượng định mức. V-Bag dung lượng cao nhất nhưng sâu nhất; Mini-Pleat ΔP thấp nhất nhưng dung lượng trung bình.

V-Bag: Vua dung lượng bụi

V-Bag là cấu trúc trung cấp truyền thống và phổ biến nhất. Túi lọc treo trên khung như hàng "túi", gió thổi vào phồng lên — diện tích mở gấp 3–5 lần mặt khung.

  • Mạnh: Dung lượng bụi cao nhất (600–900 g), chu kỳ thay dài nhất (6–12 tháng)
  • Yếu: Chiều sâu lắp đặt lớn nhất (300–600 mm), AHU phải đủ không gian
  • Phù hợp: AHU hồi gió, MAU bán dẫn tầng 2, HVAC trung tâm bệnh viện

Mini-Pleat: Ngôi sao tiết kiệm năng lượng

Mini-Pleat dùng cấu trúc gấp dày nhét nhiều vật liệu lọc vào khung mỏng — như gấp tờ A0 thành A4.

  • Mạnh: ΔP ban đầu thấp nhất (80–110 Pa), chiều sâu nhỏ nhất (150–300 mm), tiết kiệm năng lượng rõ rệt
  • Yếu: Dung lượng bụi trung bình, chu kỳ ngắn hơn V-Bag
  • Phù hợp: Cải tạo AHU thiếu chiều sâu, tòa nhà mới cần giảm ΔP theo quy định, tiền tầng FFU
Tại sao "ΔP thấp" = tiết kiệm điện? Quạt AHU đẩy không khí qua lọc. Mỗi 50 Pa giảm ΔP, điện quạt giảm ~8–15%. Tòa nhà VP chạy 24/7, chênh lệch tiền điện mỗi năm có thể hàng chục triệu.

Rigid Cell: Vua ổn định

Rigid Cell dùng khung nhựa cứng hoặc kim loại cố định vật liệu lọc thành cấu trúc cứng — không dao động theo gió như túi lọc.

  • Mạnh: Cấu trúc vững chắc, không rung, không rò rỉ, đường cong ΔP ổn định
  • Yếu: ΔP cao hơn (110–150 Pa), đắt hơn V-Bag
  • Phù hợp: Môi trường rung (cạnh máy), lọc thứ cấp sạch cao, tiền HEPA cần luồng khí ổn định

Chọn thực tế: Hạ nguồn quyết định

Lọc trung cấp không tồn tại độc lập — cấp và cấu trúc phụ thuộc "phía sau là gì".

Ứng dụng lọc trung cấp × Ghép cấp

Hạ nguồn càng đắt/nhạy → lọc trung cấp càng cao

Tình huốngLọc thôTrung cấpHạ nguồnLý do
Fab bán dẫn DCG4F8–F9HEPA H14HEPA cực đắt, F9 tối đa tuổi thọ
GMP dược phẩmG4F8HEPA H13cGMP yêu cầu ổn định; F8 cân bằng ΔP & bảo vệ
Phòng áp âm BVG3–G4F7–F8HEPA H13Bảo vệ HEPA xả + kiểm soát lây nhiễm
HVAC trung tâm VPG4F7Không HEPA; F7 là tầng cuối, cân bằng IAQ & điện
Dây chuyền SMTG4F7–F8HEPA H13Ngăn hạt hàn nhiễm PCB

Ghép cấp theo thực tế phổ biến, không phải quy định bắt buộc. Quy trình đặc biệt (EUV, BSL-3) có thể nghiêm ngặt hơn.

Lỗi chọn phổ biến:

  • Lỗi 1: "F9 tốt nhất, dùng F9 hết" — F9 ΔP cao nhất. Hạ nguồn chỉ HEPA H13 thì F8 đủ, F9 chỉ tốn điện.
  • Lỗi 2: "Tòa nhà VP không cần trung cấp" — Không có trung cấp thì F7 là tầng cuối. Ngày PM2.5 cao, chất lượng không khí trong nhà rất tệ.
  • Lỗi 3: "Cấu trúc không quan trọng, chỉ xem cấp" — Cùng F8: V-Bag chịu 9 tháng, Mini-Pleat có thể 6 tháng đạt ΔP cuối. Chi phí thay và thời gian dừng máy khác xa.

Quản lý áp suất: Chỉ số tuổi thọ của lọc trung cấp

Giống lọc thô, thời điểm thay lọc trung cấp dựa vào ΔP, không phải lịch:

CấpΔP ban đầu (điển hình)ΔP cuối khuyến nghịHậu quả vượt ngưỡng
F780–120 Pa200–250 PaThiếu lưu lượng, HEPA chịu tải sớm
F8100–150 Pa250–300 PaQuạt AHU quá tải, tăng tiếng ồn
F9120–180 Pa300–350 PaNăng lượng tăng vọt, mất cân bằng áp

Nâng cao: Lắp DP transmitter trên AHU, kết nối BMS. Tự động cảnh báo khi ΔP vượt ngưỡng. Tiêu chuẩn ở nhà máy bán dẫn và bệnh viện.

ISO 16890 vs EN 779: Đối chiếu khi mua

EN 779ISO 16890Tương ứng
F7ePM1 ≥ 50%F7 ≈ ePM1 50% + ePM2.5 65%
F8ePM1 ≥ 70%F8 ≈ ePM1 70% + ePM2.5 80%
F9ePM1 ≥ 85%F9 ≈ ePM1 85% + ePM2.5 90%

ISO 16890 thêm chiều ePM2.5, đánh giá khả năng bắt PM2.5 chi tiết hơn. Khuyến nghị yêu cầu báo cáo thử nghiệm cả hai tiêu chuẩn khi mua.

Câu hỏi thường gặp

Q: Chênh lệch giá F7 và F8 có lớn không?

A: Thường F8 đắt hơn F7 khoảng 20–40% (cùng cấu trúc, cùng kích thước). Nhưng F8 kéo dài HEPA thêm 6–12 tháng, HEPA giá vài triệu. Tính TCO, F8 gần như luôn có lợi. Ngoại trừ không có HEPA phía sau (ví dụ tầng cuối VP), thì F7 đủ.

Q: Lọc trung cấp có giặt tái sử dụng được không?

A: Hầu như không. Sợi thủy tinh hoặc sợi tổng hợp bị phá hủy cấu trúc và hiệu ứng tĩnh điện khi giặt. Một số "có thể giặt" (lưới kim loại, PE đặc biệt) nhưng hiệu suất chỉ G4–F5. Kết luận: lọc trung cấp là vật tư tiêu hao, hết tuổi thì thay.

Q: V-Bag hay Mini-Pleat?

A: Hai điều kiện: (1) AHU đủ chiều sâu? V-Bag cần 300–600 mm, Mini-Pleat chỉ 150–300 mm. (2) Ưu tiên "ít thay" hay "ΔP thấp"? Ít thay → V-Bag (dung lượng lớn); tiết kiệm điện → Mini-Pleat (ΔP thấp). MAU bán dẫn thường chọn V-Bag (giảm dừng máy); cải tạo VP chọn Mini-Pleat.

Q: Tại sao có quy cách ghi "MERV 13" thay vì F7/F8?

A: MERV là hệ phân cấp ASHRAE 52.2, chủ yếu ở Bắc Mỹ và Trung Đông. MERV 13 ≈ F7–F8, MERV 14 ≈ F8–F9. Thị trường châu Á dùng EN 779 / ISO 16890, nhưng nếu quy cách khách ghi MERV thì cần bảng đối chiếu.

Q: Trước lọc trung cấp nhất thiết phải có lọc thô?

A: Rất khuyến nghị. Không có lọc thô, bụi ≥5μm đập thẳng vào trung cấp, tuổi thọ giảm 50–70%. Lọc thô giá vài chục ngàn, trung cấp vài trăm ngàn — bỏ lọc thô là đốt tiền.


Tiêu chuẩn liên quan

  • EN 779 — Particulate Air Filters for General Ventilation (F7–F9)
  • ISO 16890 — Particulate Air Filters for General Ventilation (ePM1/ePM2.5/ePM10)
  • ASHRAE 52.2 — Method of Testing (MERV 1–16)