Vai trò bộ lọc HVAC: "Phổi" của hệ thống điều hòa
Hệ thống HVAC (Heating, Ventilation and Air Conditioning) giống như hệ hô hấp của tòa nhà. Không khí ngoài trời đi vào, qua xử lý nhiệt ẩm rồi cấp vào trong nhà. Bộ lọc chính là "phổi" của hệ thống — quyết định không khí cấp vào sạch đến đâu.
Một hệ HVAC thông thường có ít nhất hai tầng lọc:
- ▸Tầng tiền lọc (Pre-filter): Chặn hạt lớn (bụi, tóc, phấn hoa), bảo vệ thiết bị phía sau khỏi tắc nghẽn.
- ▸Tầng lọc chính (Main filter): Chặn hạt mịn (PM10, PM2.5) — đây mới thực sự quyết định chất lượng không khí trong nhà.
Một số môi trường yêu cầu cao (phòng mổ bệnh viện, phòng sạch) còn thêm tầng 3 hoặc 4 lọc hiệu suất cao / HEPA, chặn cả những hạt siêu mịn.
Các cấp lọc HVAC phổ biến
Từ G1 cơ bản đến H14 cấp y tế, phạm vi cấp lọc HVAC rất rộng. Bảng sau tổng hợp hiệu suất, trở lực và ứng dụng điển hình.
Tổng quan cấp lọc HVAC
Từ tiền lọc đến hiệu suất cao, theo ISO 16890 / EN 779
| Cấp | Tiêu chuẩn | Hiệu suất | ΔP ban đầu | Ứng dụng |
|---|---|---|---|---|
| G1–G4 | ISO Coarse | < 50% (ePM10) | 30–60 Pa | Lọc sơ cửa gió tươi, bảo vệ tầng sau |
| M5–M6 | ISO ePM10 ≥50% | 50–80% (ePM10) | 60–120 Pa | AHU văn phòng, trung tâm thương mại |
| F7 | ISO ePM2.5 ≥65% | ≥65% (ePM2.5) | 100–180 Pa | Trường học, văn phòng, trung tâm dữ liệu |
| F8 | ISO ePM2.5 ≥75% | ≥75% (ePM2.5) | 120–200 Pa | Khu chung bệnh viện, văn phòng cao cấp |
| F9 | ISO ePM1 ≥80% | ≥80% (ePM1) | 150–250 Pa | Tiền lọc phòng mổ, MAU bán dẫn |
| H13–H14 | EN 1822 HEPA | ≥99.95–99.995% | 200–350 Pa | Cuối phòng mổ, trần phòng sạch |
Trở lực là giá trị ban đầu; thực tế thay đổi theo vật liệu và cấu trúc. Hiệu suất ePM theo ISO 16890.
Cấp càng cao càng tốt? Chưa chắc
Nhiều người nghĩ "lắp cấp cao nhất cho chắc", nhưng cấp lọc càng cao:
- ▸Trở lực càng lớn → quạt tốn điện hơn → hóa đơn tăng
- ▸Có thể phải thay thường xuyên hơn → lọc hiệu suất cao trong không khí bẩn hết tuổi thọ nhanh
- ▸Có thể thiếu gió → quạt hiện tại không đủ sức đẩy qua trở lực cao, phòng thiếu thông gió
Cách đúng là chọn cấp vừa đủ cho tình huống, không phải chạy theo số cao.
Cấu hình lọc cho 3 tình huống
Văn phòng, bệnh viện và nhà máy bán dẫn đều dùng HVAC, nhưng yêu cầu chất lượng không khí khác nhau rất xa.
Văn phòng vs Bệnh viện vs Nhà máy: 3 cấu hình lọc HVAC
Cùng hệ HVAC nhưng cấp lọc và số tầng rất khác nhau
| Tình huống | Tiền lọc | Lọc chính | Lọc cuối | ACH |
|---|---|---|---|---|
| Tòa văn phòng chung | G4 | F7 | — | 6–10 |
| Văn phòng cao cấp / DC | G4 | F8–F9 | — | 8–15 |
| Phòng bệnh chung | G4 | F7–F8 | — | 6–12 |
| Phòng mổ bệnh viện | G4 | F9 | H13–H14 | 20–25 |
| Nhà máy bán dẫn / FPD | G4 + M6 | F9 | H14 / ULPA | 30–60+ |
Tòa văn phòng chung: Hai tầng đủ, F7 chặn PM2.5 Văn phòng cao cấp / DC: F9 bảo vệ thiết bị nhạy, kiểm soát nhiệt chặt Phòng bệnh chung: Kiểm soát nhiễm khuẩn, ít nhất F7 Phòng mổ bệnh viện: Ba tầng, HEPA cuối dòng tầng Nhà máy bán dẫn / FPD: Bốn tầng, MAU→AHU→FFU, phủ 60–100% | ||||
Cấu hình là khuyến nghị thiết kế phổ biến. Thực tế tùy quy định, yêu cầu chủ đầu tư và chất lượng gió ngoài. Phòng mổ theo FGI / ASHRAE 170.
Tình huống 1: Tòa văn phòng chung
Mục tiêu đơn giản: nhân viên thoải mái, giảm phơi nhiễm PM2.5. Hầu hết trường hợp, G4 tiền lọc + F7 lọc chính hai tầng là đủ.
F7 chặn trên 65% hạt PM2.5. Với điều kiện gió ngoài bình thường (AQI < 100), PM2.5 trong nhà có thể kiểm soát dưới 15 µg/m³, đạt tiêu chuẩn WHO.
Nếu tòa nhà ở vùng ô nhiễm nặng (AQI thường > 150), cân nhắc nâng lên F8 hoặc F9, nhưng phải kiểm tra quạt có đủ sức không.
Tình huống 2: Bệnh viện
Cấu hình lọc bệnh viện khác nhau theo khu vực:
- ▸Phòng bệnh chung: G4 + F7–F8, ACH 6–12. Trọng tâm là kiểm soát nhiễm khuẩn chéo.
- ▸Phòng mổ: G4 + F9 + H13–H14 HEPA cuối, ACH 20–25. HEPA cuối lắp trong trần dòng tầng, cấp khí vô trùng phía trên bàn mổ.
- ▸Phòng cách ly áp âm: F9 + H14, khí thải cũng phải qua HEPA ngăn thoát mầm bệnh.
Thiết kế theo ASHRAE Standard 170 và FGI Guidelines, quy định rõ ACH tối thiểu và cấp lọc cho từng khu.
Tình huống 3: Nhà máy bán dẫn / Công nghệ cao
Đây là tình huống phức tạp nhất. Xử lý không khí nhà máy bán dẫn thường có 4 tầng:
- 1MAU xử lý gió tươi: G4 thô + M6 trung thô — loại bụi lớn nhỏ bên ngoài.
- 2AHU xử lý gió hồi: F9 trung cao — giảm hạt trong gió hồi.
- 3FFU lọc cuối: H14 HEPA hoặc ULPA U15 — lắp trần phòng sạch, lọc cuối hiệu suất cao.
- 4Lọc hóa học (tùy chọn): Than hoạt tính hoặc lọc hóa học, loại AMC.
Mỗi tầng có nhiệm vụ riêng: tầng trước chặn hạt lớn, tầng sau chặn hạt nhỏ. Phối hợp giảm nồng độ hạt từ hàng trăm nghìn/m³ ngoài trời xuống dưới 3.520/m³ (ISO 5).
Nâng cấp lọc vs Chi phí năng lượng
Nhiều quản lý tòa nhà muốn nâng cấp lọc để cải thiện không khí nhưng lo tiền điện tăng vọt. Đây là số liệu thực tế.
Nâng cấp lọc vs Tăng chi phí năng lượng
Cấp cao hơn → trở lực lớn hơn → quạt tốn điện hơn — nhưng hiệu quả không tuyến tính
G4: Bảo vệ cơ bản, bắt buộc
F7: Điểm ngọt: chặn 65% PM2.5
F9: Chỉ đáng cho nhu cầu cao (bệnh viện, MAU bán dẫn)
H14: HEPA cuối, trở lực do FFU chịu
Ước tính cho 1 AHU 10.000 CMH, 8.760 giờ/năm, 3,5 TWD/kWh. Thực tế tùy trở lực hệ thống và hiệu suất quạt.
Điểm then chốt
- ▸G4 → F7: Trở lực +100 Pa, tăng ~10.000 TWD/năm tiền điện. Lọc PM2.5 từ gần 0 lên 65%. Hoàn toàn đáng.
- ▸F7 → F9: Thêm +100 Pa, thêm ~10.000 TWD/năm. Lọc PM2.5 từ 65% lên 80%. Nếu không có yêu cầu đặc biệt (y tế, sản xuất chính xác), hiệu quả chi phí thấp.
- ▸F9 → H14: Trở lực tăng mạnh +100 Pa. HEPA cần khung riêng và áp suất quạt cao hơn. Thường chỉ ở cuối (FFU hoặc hộp HEPA trần), không lắp trong vòng AHU chính.
Chất lượng gió ngoài ảnh hưởng chọn lọc
Cùng một tòa nhà, vùng không khí sạch và vùng ô nhiễm có thể cần cấu hình lọc khác nhau.
| Điều kiện ngoài | AQI | Tiền lọc đề xuất | Lọc chính đề xuất | Ghi chú |
|---|---|---|---|---|
| Tốt | 0–50 | G4 | F7 | Cấu hình chuẩn đủ |
| Trung bình | 51–100 | G4 | F7–F8 | F7 ổn, F8 an toàn hơn |
| Không tốt cho nhóm nhạy cảm | 101–150 | G4 + M5 | F8 | Thêm tầng tiền lọc giảm tải cho lọc chính |
| Không tốt | 151–200 | G4 + M6 | F8–F9 | Tiền lọc kép + lọc chính cao |
| Rất không tốt | >200 | G4 + M6 | F9 | Cân nhắc thêm máy lọc không khí độc lập |
Tần suất thay thế và chi phí
Ngoài cấp lọc và trở lực, cần tính chi phí vòng đời (LCC): mua + năng lượng + thay thế.
| Cấp lọc | Chu kỳ thay | Đơn giá (TWD) | Tiêu chí thay |
|---|---|---|---|
| G4 | 1–3 tháng | 200–800 | ΔP đạt 2× ban đầu hoặc bẩn rõ |
| F7 | 6–12 tháng | 1.500–4.000 | ΔP tăng > 100 Pa |
| F9 | 6–12 tháng | 3.000–8.000 | ΔP tăng > 120 Pa |
| H14 | 3–5 năm | 8.000–25.000 | ΔP đạt 2× ban đầu hoặc test PAO rò rỉ |
Mẹo: Tiền lọc là vật tư tiêu hao rẻ nhất. Thay thường xuyên giúp kéo dài tuổi thọ lọc chính và HEPA đáng kể — tổng chi phí thấp hơn.
Tổng hợp quy trình chọn
- 1Xác định yêu cầu tình huống: Văn phòng? Bệnh viện? Sản xuất? Mỗi loại có quy định và tiêu chuẩn riêng.
- 2Đánh giá chất lượng gió ngoài: Xem AQI trung bình năm, quyết định cấu hình tiền lọc.
- 3Chọn cấp lọc chính: F7 là điểm ngọt cho hầu hết tình huống. Y tế và công nghệ cao cân nhắc F8–F9.
- 4Xác định nhu cầu cuối: Cần HEPA không? Tùy tình huống (phòng mổ, phòng sạch = cần).
- 5Kiểm tra dư áp quạt: Tổng trở lực tất cả bộ lọc (ban đầu + cuối đời) phải nằm trong khả năng áp suất tĩnh quạt.
- 6Ước tính LCC: Không chỉ nhìn giá mua — tính cả tiền điện + thay thế trong 3–5 năm.
Câu hỏi thường gặp FAQ
Q1: Tòa văn phòng có cần HEPA không? Trừ khi có nhu cầu đặc biệt (vùng ô nhiễm nặng hoặc người dùng suy giảm miễn dịch), văn phòng chung không cần HEPA. F7–F8 đã kiểm soát PM2.5 ở mức thoải mái. Lắp HEPA vào vòng AHU chính tạo trở lực quá lớn cho quạt thông thường.
Q2: Tiền lọc rẻ, bỏ qua được không? Tuyệt đối không. Tiền lọc chỉ chặn hạt lớn nhưng bảo vệ mọi thứ phía sau — dàn coil, lọc chính, quạt. Bỏ tiền lọc, lọc chính tắc trong vài tuần và dàn coil bám bụi giảm hiệu suất trao đổi nhiệt.
Q3: Đo trở lực thế nào và khi nào thay? Lắp đồng hồ chênh áp (hoặc công tắc chênh áp) trước và sau mỗi tầng lọc. Khi chênh áp vượt trở lực cuối đời khuyến nghị của nhà sản xuất (thường 1,5–2× ban đầu) thì cần thay. Một số hệ thống dùng công tắc chênh áp tự động báo động.
Q4: Chênh lệch F7 và F8 có lớn không? F7 hiệu suất ePM2.5 ≥65%; F8 là ≥75% — chênh 10 điểm phần trăm. Với văn phòng thông thường, ảnh hưởng không lớn. Nhưng F8 tăng trở lực 20–40 Pa, thêm khoảng 2.000–3.000 TWD/năm tiền điện. Nếu ngân sách cho phép và quạt có dư, F8 là lựa chọn hợp lý.
Q5: Làm sao biết quạt có chịu nổi không? Cộng trở lực tất cả thành phần (dàn coil + tiền lọc cuối đời + lọc chính cuối đời + ống gió + miệng gió). Tổng không được vượt áp suất tĩnh danh định của quạt. Nếu nâng cấp lọc khiến tổng vượt, phải đổi quạt lớn hơn hoặc giữ cấp cũ.



