FFU là gì? Tại sao nó là trái tim của phòng sạch?
FFU (Fan Filter Unit — Bộ quạt lọc) tích hợp quạt và bộ lọc hiệu suất cao trong một hộp module, lắp trực tiếp vào khung trần T-Bar của phòng sạch. Mỗi FFU là một module "cấp gió + lọc" độc lập — quạt hút gió hồi từ phía trên trần, đẩy qua bộ lọc HEPA hoặc ULPA, rồi cấp dòng khí đồng đều (dòng tầng hoặc rối) xuống vùng sạch.
Hãy tưởng tượng vòi sen: vòi nước (quạt) đẩy dòng chảy, mặt sen (bộ lọc) phân tán nước đều — FFU làm đúng như vậy, chỉ khác là với không khí.
So với hệ thống cấp gió ống dẫn trung tâm truyền thống, ưu điểm lớn nhất của FFU là module hóa: một phòng sạch có thể lắp hàng chục đến hàng trăm FFU. Hỏng một cái thì thay một cái, không cần dừng cả dây chuyền.
Ba quy cách FFU phổ biến
FFU trên thị trường chia làm ba kích thước chính. Bảng dưới đây so sánh kích thước, lưu lượng, tiếng ồn, ghép lọc và các thông số then chốt.
So sánh 3 quy cách FFU phổ biến
Kích thước, lưu lượng, tiếng ồn, ghép lọc trong một bảng
| Thông số | Chuẩn 1200×600 | Mỏng 600×600 | Lưu lượng lớn 1200×1200 |
|---|---|---|---|
| Kích thước (mm) | 1200×600×250 | 600×600×200 | 1200×1200×300 |
| Lưu lượng (CMH) | 900–1,200 | 400–600 | 2,000–2,800 |
| Công suất quạt (W) | 120–180 | 60–90 | 250–400 |
| Tiếng ồn dB(A) | 50–55 | 45–50 | 55–62 |
| Lọc kết hợp | HEPA H13/H14 | HEPA H13/H14 | HEPA H14 / ULPA U15 |
| Vận tốc mặt (m/s) | 0.35–0.45 | 0.35–0.45 | 0.35–0.45 |
| Cấp sạch | ISO 5–7 | ISO 5–7 | ISO 3–5 |
Giá trị là phạm vi điển hình, khác nhau theo hãng. Lưu lượng tính theo vận tốc mặt 0.35–0.45 m/s.
Chọn như thế nào?
- ▸Chuẩn 1200×600: Phổ biến nhất, phù hợp phòng sạch ISO 5–7 trong bán dẫn, màn hình, dược phẩm. Hơn 70% FFU tại Đài Loan dùng kích thước này.
- ▸Mỏng 600×600: Khi chiều cao trần bị hạn chế (bàn sạch, khu sạch cục bộ trong phòng thí nghiệm). Lưu lượng thấp hơn nhưng êm hơn.
- ▸Lưu lượng lớn 1200×1200: Cho môi trường ISO 3–4 như bay lithography, etch trong bán dẫn — yêu cầu tỷ lệ phủ rất cao và lọc ULPA.
Tốc độ, lưu lượng, tiếng ồn: Đánh đổi ba chiều
Tốc độ FFU quyết định trực tiếp lưu lượng và tiếng ồn. Chạy 100% cho lưu lượng tối đa và độ sạch cao nhất — nhưng tiếng ồn vượt 55 dB(A), gây khó chịu cho người vận hành khi làm việc lâu dài.
Trên thực tế, hầu hết nhà máy chạy FFU ở 70–80% tốc độ, cân bằng giữa "đủ sạch" và "không quá ồn."
FFU tốc độ vs tiếng ồn vs lưu lượng: Đánh đổi 3 chiều
Lưu lượng cao → ồn hơn; vận hành thường ở 70–80% tốc độ
100 %: Xác nhận ban đầu, PAO test
80 %: Sản xuất bình thường (phổ biến nhất)
60 %: Ca đêm / tải thấp / tiết kiệm
40 %: Chờ / phòng sạch không người
Dữ liệu cho FFU 1200×600 chuẩn + HEPA H14. EC motor + VFD giảm 3–5 dB(A).
Khuyến nghị thực tế
| Tình huống | Tốc độ đề xuất | Lý do |
|---|---|---|
| Test PAO toàn vẹn | 100% | Yêu cầu quy chuẩn chạy tối đa |
| Sản xuất ca ngày | 75–85% | Cân bằng độ sạch và thoải mái vận hành |
| Ca đêm / tải thấp | 55–65% | Tiết kiệm >30% điện, ồn giảm ~44 dB(A) |
| Chờ (không người) | 35–45% | Chỉ duy trì áp dương, tiết kiệm lớn |
Motor AC vs EC/DC: Bài toán năng lượng
Quạt FFU có hai loại motor:
Motor AC (xoay chiều)
- ▸Chi phí thấp, cấu trúc đơn giản
- ▸Chỉ chuyển 3 bước (full / half / off) hoặc dùng biến áp ngoài
- ▸Hiệu suất ~50–60%, nhiệt tỏa lớn
Motor EC (DC chỉnh lưu điện tử)
- ▸Đắt hơn 20–40% nhưng tích hợp biến tần
- ▸Điều chỉnh vô cấp 0–100%, chính xác 1%
- ▸Hiệu suất 85–92%, tiết kiệm 40–50% điện
- ▸Êm hơn 3–5 dB(A) ở cùng lưu lượng
- ▸Tương thích hệ thống điều khiển nhóm, quản lý tốc độ từng FFU
Với nhà máy bán dẫn 1.000 FFU, chuyển AC sang EC có thể tiết kiệm khoảng 1,5–3 tỷ VND/năm tiền điện. Thời gian hoàn vốn thường là 2–3 năm.
Ghép lọc: HEPA hay ULPA?
Khả năng lọc của FFU do bộ lọc quyết định. Chọn sai bộ lọc thì dù quạt tốt đến mấy cũng không đạt cấp sạch mục tiêu.
| Cấp lọc | Hiệu suất (0.3µm) | Trở lực (ban đầu) | Cấp sạch phù hợp | Ứng dụng phổ biến |
|---|---|---|---|---|
| HEPA H13 | ≥99.95% | 120–180 Pa | ISO 7–8 | Thực phẩm, lắp ráp điện tử, phòng sạch chung |
| HEPA H14 | ≥99.995% | 150–250 Pa | ISO 5–6 | Dược, bán dẫn back-end, màn hình |
| ULPA U15 | ≥99.9995% | 250–350 Pa | ISO 3–4 | Bán dẫn front-end, lưu trữ reticle |
| ULPA U16 | ≥99.99995% | 300–450 Pa | ISO 1–3 | Yêu cầu cực sạch (công nghệ tiên tiến) |
Điểm then chốt: Cấp lọc càng cao, trở lực càng lớn, motor FFU phải làm việc nặng hơn. ISO 7–8 nhà máy thực phẩm chỉ cần H13 — dùng ULPA là lãng phí điện và tăng tiếng ồn vô ích.
Tình huống ứng dụng × Ghép quy cách
Ngành khác nhau, cấp sạch khác nhau → quy cách FFU và bộ lọc khác nhau hoàn toàn. Bảng dưới liệt kê 5 tình huống điển hình.
Ứng dụng FFU × Ghép quy cách
Cấp sạch quyết định tỷ lệ phủ FFU và chọn lọc
| Tình huống | ISO | FFU | Lọc | Phủ | Trọng điểm |
|---|---|---|---|---|---|
| Bay litho bán dẫn | ISO 3–4 | 1200×600 / 1200×1200 | ULPA U15–U16 | 80–100% | Dòng tầng + ULPA, không dung sai |
| Đóng gói bán dẫn | ISO 5–6 | 1200×600 | HEPA H14 | 60–80% | H14 đủ, kiểm soát chi phí |
| Chiết vô trùng dược | ISO 5 | 1200×600 | HEPA H14 | 80–100% | cGMP yêu cầu tầng + H14 |
| Đóng gói thực phẩm | ISO 7–8 | 600×600 | HEPA H13 | 25–40% | Rối đủ, chống dị vật |
| Lab / bàn sạch | ISO 5 | 600×600 薄型 | HEPA H14 | 局部 100% | Sạch cục bộ, không toàn phòng |
Tỷ lệ phủ FFU = diện tích thổi FFU / diện tích trần. ISO 5+ thường yêu cầu 60–100% (dòng tầng). ISO 7–8 chỉ cần 25–40% (hỗn hợp rối).
Quy trình chọn: 5 bước quyết định
- 1Xác định cấp sạch mục tiêu: ISO mấy? → Quyết định tỷ lệ phủ và cấp lọc.
- 2Tính số lượng FFU: Tỷ lệ phủ = tổng diện tích thổi FFU ÷ diện tích trần. ISO 5 cần 60–100%; ISO 7 chỉ cần 25–40%.
- 3Chọn kích thước: Module trần là 600 mm hay 1200 mm? Có giới hạn chiều cao không?
- 4Chọn motor: Trên 50 FFU nên dùng EC + điều khiển nhóm, hiệu quả tiết kiệm rõ rệt.
- 5Chọn bộ lọc: Theo cấp ISO chọn HEPA hoặc ULPA, xác nhận trở lực nằm trong khả năng motor.
Câu hỏi thường gặp FAQ
Q1: FFU khác MAU và AHU như thế nào? MAU (Make-up Air Unit) lấy không khí ngoài trời và xử lý nhiệt ẩm. AHU (Air Handling Unit) là tổ hợp xử lý trung tâm cho khối lượng lớn gió hồi. FFU là thiết bị cuối, đảm nhận "chặng cuối" lọc hiệu suất cao và cấp gió. Ba loại thường phối hợp: MAU xử lý gió tươi → AHU điều hòa → FFU lọc cuối cùng vào vùng sạch.
Q2: Bao lâu phải thay bộ lọc FFU? HEPA H14 trong vận hành bình thường có tuổi thọ khoảng 3–5 năm. Tiêu chí là trở lực: khi trở lực cuối đạt gấp 2 lần ban đầu (hoặc vượt 400–450 Pa tuyệt đối) thì cần thay. Nên đo trở lực mỗi quý và theo dõi xu hướng.
Q3: Motor EC đắt hơn, có đáng không? Nếu có trên 50 FFU, chạy 16+ giờ/ngày, hiệu quả tiết kiệm điện của EC thường hoàn vốn trong 2–3 năm. Hệ thống điều khiển nhóm còn cho phép giám sát từ xa tốc độ và trạng thái từng FFU, giảm chi phí bảo trì.
Q4: Tại sao không dùng ULPA toàn bộ? ULPA có trở lực cao hơn HEPA 50–100%, đòi hỏi motor lớn hơn, tốn điện hơn, ồn hơn. Môi trường ISO 7–8 dùng HEPA H13 đã đạt tiêu chuẩn — ULPA là thiết kế quá mức.
Q5: Tỷ lệ phủ FFU tính thế nào? Tỷ lệ phủ = tổng diện tích thổi FFU ÷ diện tích trần phòng sạch × 100%. Ví dụ: phòng 10m×6m lắp 50 FFU 1200×600 → diện tích thổi = 50 × 1.2 × 0.6 = 36 m², diện tích trần = 60 m², tỷ lệ phủ = 60%.



